Tham gia BHXH 07 tháng nhận được bao nhiêu tiền?

Bạn đọc có tên “Bảo Trân”, địa chỉ mail baotran1032000@gmail.com gửi đến TUVANBHXH câu hỏi như sau:. ‘Em đóng bảo hiểm được 07 tháng. 02 tháng thử việc là 4.400.000 đồng và 05 tháng là 5.400.000₫. Vậy cho e hỏi em sẽ nhận được bao nhiêu tiền vậy ạ?”

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến chúng tôi. TUVANBHXH xin tư vẫn cho bạn như sau;.

1 – Mức hưởng BHXH một lần khi tham gia dưới 12 tháng.

Để biết mình nhận được bao nhiêu tiền với thời gian tham gia như trên. Bạn cần tham khảo lại quy định tình mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần. Cụ thể là Điều 19 của Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH.

Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần của người lao động có thời gian đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ một năm được tính bằng 22% của các mức tiền lương tháng đã đóng bảo hiểm xã hội, mức tối đa bằng 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội.

2 – “Tính trượt giá” khi hưởng BHXH một lần.

Ngoài mức hưởng nêu trên, thì theo khoản 2, Điều 63 của Luật BHXH số 58 quy định:

“Tiền lương đã đóng bảo hiểm xã hội để làm căn cứ tính mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội đối với người lao động quy định tại khoản 2 Điều 89 của Luật BHXH số 58 được điều chỉnh trên cơ sở chỉ số giá tiêu dùng của từng thời kỳ theo quy định của Chính phủ.”

Do bạn không cung cấp thời gian tham gia cụ thể, nên chúng tôi không thể áp dụng hệ số trượt giá, nên tạm thời chúng tôi xin bỏ qua phần này trong phần tính tiền của bạn!

3 – Tính tiền được hưởng.

Theo quy định đã nêu bên trên thì có thể tạm tính tiền được hưởng của bạn như sau:

= ( 4.400.000 * 2) + ( 5.400.000 * 5) = 35.800.000 8 22% = 7.876.000 đồng.

Vậy số tiền bạn có thể hưởng là 7.876.000 đồng (chưa bao gồm trượt giá). Do 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội là 10,228,571 đồng. ( 35,800,000/7 = 5,114,286 * 2 = 10,228,571).

Lưu ý

Ngoài ra bạn cần quan tâm đến điều điện để hưởng được BHXH một lần, theo quy định tại Nghị quyết số 93/2015/QH13.

Trường hợp người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc sau một năm nghỉ việc, người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện sau một năm không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội khi có yêu cầu thì được nhận bảo hiểm xã hội một lần.

Theo Điều 60 của Luật BHXH số 58:

a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại các khoản 1, 2 và 4 Điều 54 của Luật này mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội hoặc theo quy định tại khoản 3 Điều 54 của Luật này mà chưa đủ 15 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện;

b) Ra nước ngoài để định cư;

c) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế;

d) Trường hợp người lao động quy định tại điểm đ và điểm e khoản 1 Điều 2 của Luật này khi phục viên, xuất ngũ, thôi việc mà không đủ điều kiện để hưởng lương hưu.

Chia sẽ bài viết:

Vì lý do kỹ thuật nên hiện tại chức năng bình luận tại thời khóa. Mọi câu hỏi quý đọc giả vui lòng gửi vào trang chuyên hỏi đáp BHXH tại địa chỉ: https://hoidapbhxh.vn/

Hiện có 2 ý kiến cho bài viết

  1. Nguyễn văn toản

    - Edit

    Tôi tham gia bảo hiểm được 1 năm 8 tháng tư năm 2000 thì chuyển công ty và tiếp tục đônhs sổ mới mà chưa thanh toán vậy bây giờ có được cộng vào sổ mới không

Comments are closed.