Tham gia 03 năm 09 tháng. Mức hưởng BHXH một lần được tính như thế nào?

Bạn đọc “Ngô Xuân B”, quê quán: xã Đông Hưng, huyện An Minh, tỉnh Kiên Giang.

Anh B có gửi đến câu hỏi đến Tuvanbhxh như sau: “Tôi đã đóng BHXH được gần 04 năm, cụ thể là: Từ tháng 8/2016 đến 10/2016 với mức lương 3.500.000 đồng/tháng; Từ tháng 11/2016 đến 12/2017 với mức lương 4.200.000 đồng/tháng; Từ tháng 01/2018 đến 8/2019 với mức lương 5.000.000 đồng/tháng; Từ tháng 9/2019 đến 4/2020 với mức lương 5.700.000 đồng/tháng;

Như vậy, nếu tôi yêu cầu được hưởng BHXH một lần (tôi thuộc trường hợp được hưởng theo Luật định) thì số tiền tôi được hưởng cụ thể là bao nhiêu? Tôi xin cảm ơn!”.

TUVANBHXH THÔNG TIN ĐẾN BẠN NHƯ SAU:

Mức hưởng BHXH một lần được thực hiện, tính theo quy định tại Khoản 2 Điều 60 của Luật BHXH năm 2014, Khoản 2 Điều 1 Nghị quyết 93/2015/QH13, Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP như sau:

“2. Mức hưởng BHXH một lần được tính theo số năm đã đóng BHXH, cứ mỗi năm được tính như sau:

a) 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH cho những năm đóng trước năm 2014;

b) 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi;

c) Trường hợp thời gian đóng BHXH chưa đủ một năm thì mức hưởng BHXH bằng số tiền đã đóng, mức tối đa bằng 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH”.

Theo Khoản 4 Điều 19 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH thì khi tính mức hưởng BHXH một lần trong trường hợp thời gian đóng BHXH có tháng lẻ thì từ 01 tháng đến 06 tháng được tính là nửa năm, từ 07 tháng đến 11 tháng được tính là một năm.

Căn cứ vào Điều 62, Điều 63 Luật BHXH năm 2014; Điều 10 Nghị định 115/2015/NĐ-CP; Khoản 1 Điều 2 Thông tư 23/2020/TT-BLĐTBXH, ngày 30/12/2020 thì mức điều chỉnh tiền lương tháng đóng BHXH của NLĐ áp dụng từ 01/01/2021 đến hết 31/12/2021 như sau:

1. Tiền lương tháng đã đóng BHXH đối với đối tượng quy định tại khoản 1 Điều 1 Thông tư này được điều chỉnh theo công thức sau:

Tiền lương tháng đóng BHXH sau điều chỉnh của từng năm=Tổng tiền lương tháng đóng BHXH của từng nămxMức điều chỉnh tiền lương đã đóng BHXH của năm tương ứng

Trong đó, mức điều chỉnh tiền lương đã đóng BHXH của năm tương ứng được thực hiện theo Bảng 1 dưới đây:

NămTrước 19951995199619971998199920002001200220032004200520062007
Mức điều chỉnh5,014,254,023,893,613,463,523,533,403,293,062,822,622,42
Năm20082009201020112012201320142015201620172018201920202021
Mức điều chỉnh1,971,841,691,421,301,221,181,171,141,101,061,031,001,00
Bảng 1

Do đó, dựa theo các thông tin bạn Ngô Xuân B cung cấp và căn cứ theo quy định của Luật BHXH, các văn bản pháp luật liên quan hướng dẫn trên thì số tiền mà bạn B yêu cầu được hưởng BHXH một lần như sau:

  • Bạn B có thời gian tham gia BHXH liên tục từ tháng 8/2016 đến tháng 4/2020. Tổng là 03 năm 9 tháng (45 tháng), làm tròn 04 năm.
  • Mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH: (11.970.000 + 9.576.000 + 55.440.000 + 63.600.000 + 41.200.000 + 23.484.000 + 22.800.000) đồng / 45 tháng = 5.068.222 đồng/tháng.

+ Từ tháng 8/2016 đến 10/2016 với mức lương 3.500.000 đồng/tháng: (3*3.500.000*1.14) = 11.970.000 (đồng).

+ Từ tháng 11/2016 đến 12/2017 với mức lương 4.200.000 đồng/tháng: (2*4.200.000*1.14) + (12*4.200.000*1.10) = 9.576.000 + 55.440.000 (đồng).

+   Từ tháng 01/2018 đến 8/2019 với mức lương 5.000.000 đồng/tháng: (12*5.000.000*1.06) + (8*5.000.000*1.03) = 63.600.000 + 41.200.000 (đồng).

+ Từ tháng 9/2019 đến 4/2020 với mức lương 5.700.000 đồng/tháng: (4*5.700.000*1.03) + (4*5.700.000*1.00) = 23.484.000 + 22.800.000 (đồng).

  • Mức hưởng BHXH một lần: 04*02*5.068.222 = 40.545.776 (đồng).

Như vậy, nếu bạn B yêu cầu được hưởng BHXH một lần thì tổng số tiền bạn được hưởng cụ thể là 40.545.776 đồng. Thông tin đến bạn!

Ngoài ra bạn có thể tham khảo cách tính tiền BHXH 1 lần trên hệ thống tính tiền của chúng tôi tại: https://tuvanbhxh.net/tinh-tien-bhxh-1-lan-mien-phi/

Chia sẽ bài viết:

Ý kiến của bạn

Hiện có 6 ý kiến cho bài viết

  1. Tôi có 01 sổ bảo hiểm xã hội đã được chốt ( thời gian từ 2013 đến 2018 ) , nhưng khi tôi đến làm thủ tục để hưởng một lần thì nhân viên bảo hiểm xh sau khi tra cứu thì nói là quá trình đóng bảo hiểm của sổ không có trên hệ thống !!! Vậy cho tôi hỏi vậy cái sổ đã được chốt của tôi giờ làm sao đây ? ?? Lỗi này của ai ??? Cty của tôi hay bảo hiểm xã hội ???

    1. Bạn có cung cấp sổ, tời rời cho cơ quan BHXH không?. Nếu có thì không thể nào không có trên hệ thông được bạn hoặc bên BHXH trả lời như thế nào bạn có thể nói rõ hơn!

  2. Nguyễn trường giang

    - Edit

    Reply

    Cho em hỏi khi em tham gia bảo hiểm đầu tiên được 6 năm 10 tháng,em đã rút bảo hiểm 1 lần hết 6 năm bảo lu lại 10 tháng,em tiếp tục đóng bảo hiểm tiếp tục thêm 2 năm 6 tháng nữa,khi em.khi em đi rút bảo hiểm 1 lần này nữa thì chỉ có rút được 2 năm 6 tháng,còn 10 tháng bảo lưu của em ko thấy đâu cả là sao?

    1. Nếu rút BHXH 1 lần thì không còn bảo lưu bạn nhé, chỉ có BHTN mới bảo lưu những tháng lẽ, do đó lần đầu bạn tham gia 6 nam 10 tháng thì sẽ nhận BHXH 1 lần toàn bộ thời gian trên. xin thông tin đến bạn.

    1. KHi đủ điều kiện hưởng hưu hàng tháng mới được cấp BHYT nhé bạn.Còn hiện tại chỉ đóng BHXH tự nguyện không có BHYT.Xin thông tin đến bạn