Lịch nghỉ 2/9 năm 2022 của cán bộ, công chức, viên chức, người lao động

Đã sắp đến ngày Quốc Khánh rất nhiều lao động đang thắc mắc liệu nghỉ lễ 2/9 năm 2022 bao nhiêu ngày?. Ngày 11 tháng 01 năm 2022. Văn phòng Chính phủ đã ban hành Công văn số 245/VPCP-KGVX về việc nghỉ Tết Nguyên đán và Quốc khánh năm 2022 của cán bộ, công chức, viên chức và người lao động.

Theo đó tại mục 1 của Công văn có nêu rõ “Đồng ý với đề nghị của Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội tại văn bản trên về việc nghỉ Tết Nguyên đán Nhâm Dần từ ngày 31 tháng 01 năm 2022 đến hết ngày 04 tháng 02 năm 2022 và nghi lễ Quốc khánh từ ngày 01 tháng 9 năm 2022 đến hết ngày 02 tháng 9 năm 2022.

Lịch nghỉ 2/9 năm 2022
Lịch nghỉ 2/9 năm 2022 của cán bộ, công chức, viên chức và người lao động

Ngày 01 và ngày 02 tháng 09 năm nay rơi vào thứ 5 và thứ 6 nên đối với cán bộ Công chức, viên chức, lao động nghỉ thứ bảy, chủ nhật sẽ được nghỉ Quốc khánh 2/9 năm 2022 đến 04 ngày. Cụ thể như sau:

1- Lịch nghỉ 2/9 năm 2022 đối với cán bộ, công chức, viên chức

Người lao động, cán bộ, công chức, viên chức làm việc theo chế độ nghỉ thứ Bảy, Chủ nhật: Được nghỉ 04 ngày liên tiếp từ ngày 01/9/2022 đến hết ngày 04/9/2022.

2- Lịch nghỉ Quốc khánh 2/9 năm 2022 đối với lao động không nghỉ theo thứ bảy, chủ nhật

Người lao động, cán bộ, công chức, viên chức không làm việc theo chế độ nghỉ thứ Bảy, Chủ nhật: Được nghỉ 02 ngày liên tiếp từ ngày 01/9/2022 đến hết ngày 02/9/2022.

3 – Lịch nghỉ 2/9 đối với người lao động có chế độ nghỉ 01 ngày/tuần (vào chủ nhật)

Đối với trường hợp này, dịp lễ Quốc khánh 02/9 năm 2022, người lao động được nghỉ 03 ngày liên tục từ ngày 02/9/2022 đến hết ngày 04/9/2022.

4 – Đi làm ngay ngày lễ 2/9 được tính lương như thế nào?

Căn cứ điểm c khoản 1 Điều 98 Bộ luật Lao động năm 2019, người lao động làm việc vào ngày nghỉ lễ thì được hưởng ít nhất bằng 300% lương chưa kể tiền lương ngày lễ đối với người lao động hưởng lương ngày. Như vậy, nếu tính cả lương được trả cho ngày nghỉ lễ, người lao động đi làm vào những ngày này sẽ được hưởng ít nhất 400% lương của ngày làm việc bình thường.

Đi làm vào ban đêm của ngày lễ: Theo khoản 3 Điều 98 Bộ luật Lao động năm 2019, người lao động làm thêm giờ vào ban đêm sẽ được hưởng thêm lương làm việc vào ban đêm và lương làm thêm giờ của công việc bình thường, đồng thời được hưởng thêm 20% tiền lương của công việc làm vào ban ngày của ngày làm việc đó.

Chia sẽ bài viết:

Vì lý do kỹ thuật nên hiện tại chức năng bình luận tại thời khóa. Mọi câu hỏi quý đọc giả vui lòng gửi vào trang chuyên hỏi đáp BHXH tại địa chỉ: https://hoidapbhxh.vn/