Có thể tăng lương cơ sở từ ngày 1/7/2023 lên 1,8 triệu đồng?

Hiện nay, mức lương cơ sở áp dụng đối với cán bộ, công chức, viên chức là 1.490.000 đồng/tháng, mức lương này được áp dụng từ ngày 01/7/2019 theo quy định tại khoản 2 Điều 3 Nghị định 38/2019/NĐ-CP.

Mới đây, tại Phiên họp thứ 16 của Uỷ ban Thường vụ Quốc hội, Chủ tịch Quốc hội Vương Đình Huệ cho biết, liên quan báo cáo tình hình kinh tế – xã hội, ngân sách nhà nước năm 2022 – 2023, Thường vụ Quốc hội sẽ cho ý kiến về phương án điều chỉnh tiền lương cơ sở cho cán bộ, công chức, viên chức. Cụ thể hơn, trong cuộc tiếp xúc cử tri ngày 13/10/2022 tại Cần Thơ, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính cho biết, các cơ quan đang đề xuất phương án theo hướng nâng mức lương cơ sở của cán bộ, công chức, viên chức khu vực công lên 1,8 triệu đồng/tháng, thời gian thực hiện từ 01/7/2023.

Có thể tăng lương cơ sở từ ngày 1/7/2023
Công chức, viên chức có thể được tăng lương cơ sở từ ngày 01/07/2023

Trước đó, tại Kỳ họp thứ 8, Quốc hội khóa XIV đã chính thức thông qua Nghị quyết số 86/2019/QH14 về dự toán ngân sách Nhà nước năm 2020. Theo Nghị quyết 86/2019/QH14, mức lương cơ sở của công chức, viên chức sẽ được điều chỉnh tăng thêm 110.000 đồng/tháng từ 1/7/2020. Trong đó, tăng lương cơ sở từ 1,49 triệu đồng/tháng lên 1,6 triệu đồng/tháng từ 1/7/2020, lương hưu, trợ cấp BHXH, trợ cấp hàng tháng với đối tượng do ngân sách Nhà nước bảo đảm và trợ cấp ưu đãi người có công với cách mạng cũng tăng bằng mức tăng lương cơ sở. Tuy nhiên, do ảnh hưởng tiêu cực của dịch Covid-19 đến tình hình kinh tế, xã hội và cân đối ngân sách của Nhà nước, ngày 19/6/2020, Quốc hội đã biểu quyết thông qua Nghị quyết tại Kỳ họp thứ 9, qua đó quyết định chưa điều chỉnh mức lương cơ sở với cán bộ, công chức, viên chức, lực lượng vũ trang và lương hưu từ ngày 1/7/2020.

Như vậy, sau 3 năm hoãn tăng lương, mức lương cơ sở của cán bộ, công chức, viên chức có thể được tăng 20,8% từ 1,49 triệu đồng/tháng lên 1,8 triệu đồng/tháng, bắt đầu áp dụng vào ngày 01/7/2023 nếu đề xuất tăng lương cơ sở được thông qua.

Chia sẽ bài viết:

Vì lý do kỹ thuật nên hiện tại chức năng bình luận tại thời khóa. Mọi câu hỏi quý đọc giả vui lòng gửi vào trang chuyên hỏi đáp BHXH tại địa chỉ: https://hoidapbhxh.vn/